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Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Nchini Lesotho, 
Bw. Tonkiso Phapano, 
aliongoza ujumbe maalum 
kuja Tanzania kwa ziara 
ya kimafunzo iliyoangazia 
namna bora ya kusimamia 
na kuendeleza sekta ya 
nishati, hasa kwenye sekta 
ndogo za mafuta na gesi 
asilia.

Katika ziara hiyo, ujumbe 
wa Lesotho ulipata fursa 
ya kutembelea Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) na kupata 
maelezo ya kina kuhusu 
shughuli zinazotekelezwa 
nchini katika muktadha wa 
nishati ya mafuta na gesi.

“Tumevutiwa sana na jinsi 

Tanzania inavyosimamia 
sekta ya nishati. Tulivutiwa 
zaidi na wasilisho lenu 
wakati wa Mkutano wa 
Nishati wa Mission 300. 
Tupo kwenye mchakato wa 
maboresho ya sheria zetu za 
nishati  na hatukuona mfano 
bora zaidi ya Tanzania,” 
alisema Phapano.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa Mipango 
na Uwekezaji wa TPDC, 
Bw. Derick Moshi, 
akimuwakilisha Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika, 
aliukaribisha ujumbe huo 
na kusisitiza kuwa TPDC 
iko tayari kushirikiana kwa 
karibu na nchi rafiki katika 
kubadilishana maarifa na 
uzoefu.

“TPDC ilianzishwa mwaka 
1969 na kuanza rasmi 
shughuli zake mwaka 1973. 
Tunatekeleza majukumu 
yetu kupitia idara mbalimbali 
pamoja na kampuni tanzu 
mbili ambazo ni GASCO, 
inayosimamia mitambo 
ya gesi asilia, na TANOIL, 
inayojihusisha na biashara 
ya mafuta,” alisema Moshi.

Aidha, alieleza kuwa 
Tanzania imegundua kiasi 
kikubwa cha gesi asilia, 
ambacho huzalishwa na 
kutumika kwa matumizi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na matumizi ya kupikia 
majumbani, viwandani, 
kwenye magari na kuzalisha 
umeme.

Dar es salaam,

LESOTHO YAJIFUNZA 
KUHUSU SEKTA YA NISHATI
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TPDC YATOA GAWIO LA SHILINGI 
BILIONI 11.7 KWA SERIKALI

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi TPDC Mhe. Ombeni Sefue akikabidhi Hundi ya 
Gawio la Serikali kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Ikulu, Jijini Dar es salaam

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
lilitoa gawio la shilingi Bilioni 
11.7 kwa Serikali kwa mwaka 
2025, likiwa ni ongezeko 
mara mbili walilotoa mwaka 
jana 2024 shilingi Bilioni 5.8.

Gawio hilo lilitolewa   tarehe 
10.06. 2025 Ikulu Jijini Dar 
es Salaam na kupokelewa 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, katika hafla ya 
kupokea gawio na michango 
kutoka kwa taasisi na 
mashirika ya umma.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa 
Serikali na taasisi husika, 
wakiwemo Mwenyekiti wa 
Bodi  ya Wakurugenzi TPDC 
Mhe. Balozi Ombeni Sefue 
pamoja na Mkurugenzi 

Mtendaji TPDC, CPA Mussa 
Makame.

Aidha, Rais Samia alipokea 
jumla ya shilingi trilioni 1.028 
ikiwa ni gawio na michango 
kutoka kwa mashirika 
ya umma yaliyo chini ya 
usimamimizi wa Ofisi ya 
Msajili wa Hazina (OMH) na 
Kampuni ambazo Serikali 
ina hisa chache.

Dar es salaam,
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Mtwara,

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
liliendesha bonanza kwa 
Wanafunzi kutoka baadhi 
ya shule za Sekondari 
mkoani Mtwara kwa lengo 
la kuendeleza uhusiano na 
ujirani mwema katika Shule 
hizo.

Akizungumza wakati wa 
bonanza hilo la Wanafunzi 
mkoani humo kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika hilo la TPDC, 
Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano na Mawasiliano 
Bi. Marie Msellemu alisema 
TPDC inazidi kuendeleza 
uhusiano na ujirani mwema 
mashuleni ikiwa ni pamoja 
na kuanzisha klabu za 
TPDC zinazotoa elimu juu 
ya namna nzuri ya matumizi 
ya gesi asilia.

Aidha, bonanza hilo 
lilifanyika katika Shule ya 

Sekondari ya Mangamba 
iliyopo Manispaa ya Mtwara 
Mikindani ikijumuisha 
michezo mbalimbali ikiwemo 
mpira wa pete, kukimbia 
kwenye gunia pamoja na 
kufukuza kuku.

“TPDC inazidi kuendeleza 
uhusiano na ujirani mwema 
mashuleni ikiwa ni pamoja 
na kuanzisha klabu za 
TPDC zinazotoa elimu juu 
ya namna nzuri ya matumizi 
ya gesi asilia,” alisema 
Msellemu.

Vilevile, Msellemu 
aliwaomba Wanafunzi wa 
Sekondari za Msimbati, 
Naliendele, Mangamba 
na Ziwani mkoani Mtwara 
kuwa mabalozi wazuri na 
walinzi wa miundombinu ya 
gesi asilia katika maeneo 
yanayowazunguka.

Bonanza hilo limetamatika 

kwa Shule ya Sekondari 
ya ziwani kutwaa ubingwa 
katika mchezo wa mpira wa 
miguu kwa mikwaju minne 
ya penati dhidi ya wapinzani 
wake mangamba sekondari 
wakipoteza kwa penati tatu.
Baadhi ya wanafunzi 
walioshiriki bonanza hilo 
waliishukuru TPDC kwa 
kuandaa mashindano hayo 
kwani kupitia michezo kama 
hiyo husaidia kuibua vipaji 
mbalimbali kwa vijana.

Waliongeza kuwa bonanza 
hilo limesaidia kuimarisha 
uhusiano mzuri baina ya 
shule moja na nyingine 
katika sekta ya michezo na 
taaluma hivyo waliiomba 
TPDC kuendeleza kuratibu 
michezo hiyo.

Shule zilizoshiriki bonanza 
hilo ni Sekondari za 
Msimbati, Naliendele, 
Mangamba na Ziwani.

TPDC YAENDESHA BONANZA KWA 
WANAFUNZI WA SEKONDARI MTWARA
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MAKAMANDA WA JESHI LA POLISI 
WATEMBELEA MIUNDOMBINU YA 
GESI ASILIA

Kamishna wa Operesheni na 
Mafunzo wa Jeshi la Polisi 
Tanzania, CP Awadhi Juma 
Haji, aliongoza Makamanda 
wa Polisi wa Mikoa ya Dar 
es Salaam, Pwani, Lindi na 
Mtwara ambayo ni mikoa 
inayopitiwa na miundombinu 
ya gesi asilia na kufanya ziara 
ya ukaguzi wa miundombinu 
hiyo inayotoka Msimbati, 
Madimba hadi Kinyerezi 
kupitia Somanga.

Ziara hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa makubaliano 
ya ushirikiano kati ya Jeshi 
la Polisi na Kampuni ya 

GASCO inayosimamiwa 
na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC).

Akizungumza wakati wa 
ukaguzi huo, CP Awadhi 
alibainisha kuwa Jeshi 
la Polisi lina wajibu wa 
kuhakikisha miundombinu 
ya gesi asilia inakuwa katika 
hali ya usalama wa kutosha, 
kwa kuwa rasilimali hiyo ni 
muhimu kwa maendeleo ya 
taifa.

“Jeshi la Polisi lina 
makubaliano ya ushirikiano 
na Kampuni ya GASCO 

kupitia TPDC kwa ajili 
ya kutoa ulinzi kwenye 
miundombinu ya gesi asilia. 
Ziara hii ni utekelezaji wa 
takwa la makubaliano 
hayo, ambapo kila mwaka 
tunatakiwa kufanya 
ukaguzi ili kutathmini hali 
ya kiusalama,” alisema CP 
Awadhi.

CP Awadhi alisema, ukaguzi 
huo unaangazia tathmini 
ya hali ya usalama katika 
kipindi kilichopita, kutambua 
changamoto zilizojitokeza na 
namna zilivyoshughulikiwa, 
pamoja na kupanga mikakati 

Mtwara,
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ya kuimarisha zaidi ulinzi wa 
miundombinu hiyo.

“Nichukue fursa hii 
kuwashukuru wenzetu 
wa GASCO na TPDC 
kwa ushirikiano mkubwa 
walioutoa katika kuandaa 
ziara hii. Ushirikiano huu 
unatupa nafasi ya kufanya 
tathmini ya pamoja ya hali ya 
kiusalama kwenye maeneo 
yote ya miundombinu ya 
gesi asilia,” ameongeza.

Naye Mkuu wa Kitengo cha 
Usalama GASCO, Bw.  Fred 
Mfikwa alieleza kuwa mbali 

na vyombo vya dola, GASCO 
pia imeingia mikataba 
na Vijiji vinavyopitiwa na 
miundombinu hiyo, ambapo 
Wananchi hushiriki katika 
shughuli za ulinzi na usafi 
wa maeneo yanayopitiwa na 
miundombinu ya gesi asilia.
 
Mfikwa alisema hatua hii 
imeongeza urafiki kati 
ya TPDC na jamii, hali 
inayowasaidia kupokea 
taarifa muhimu za kiusalama 
na kutambua mapema 
hitilafu zinazoweza kutokea.
Aidha, ametoa pongezi kwa 
Jeshi la Polisi kwa namna 

lilivyo mstari wa mbele katika 
kushughulikia changamoto 
za kiusalama.

 “Kwa kipindi chote tangu 
tuingie makubaliano na Jeshi 
la Polisi, hatujakumbwa 
na changamoto yoyote 
kubwa. Polisi wamekuwa 
wakijitokeza haraka 
tunapohitaji msaada, 
na hatua za kisheria 
huchukuliwa kwa 
wanaoharibu au kuingilia 
miundombinu yetu,” alisema 
Mfikwa.

Makamanda wa Jeshi la Polisi wa 
Mikoa ya Dar es salaam, Pwani,Lindi 
na Mtwara wakiwa katika ziara ya 
kutembelea miundombinu ya gesi asilia 
iliyopo Madimba, mkoani Mtwara

Uk. 7JARIDA LA TPDC |JUNI 2025 |TOLEO LA 26



NAIBU KATIBU MKUU ZUHURA YUNUS 
AIPONGEZA KAMPUNI TANZU YA GASCO

Singida,

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Bi. Zuhura Yunus akipewa maelezo ya namna GASCO inavyozingatia usalama 
wa wafanyakazi mahala pa kazi na Afisa Usalama na Mazingira Mahala Pa 
Kazi wa Kampuni Tanzu ya GASCO Bi. Suzana Masaba

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, Bi. 
Zuhura Yunus alitembelea 
banda la Kampuni ya GASCO 
ambayo ni kampuni tanzu 
ya Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
katika maonesho ya Wiki 
ya Usalama Mahala pa 
Kazi yaliyofanyika Mkoani 
Singida.

Katika ziara hiyo, Bi. 
Zuhura Yunus alipata 
fursa ya kujionea jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na 
GASCO katika kuhakikisha 
mazingira salama na yenye 
afya kwa wafanyakazi wake, 
sambamba na kuzingatia 
viwango vya usalama katika 
shughuli za uendeshaji na 
matenegezo ya mitambo ya 
Uchakataji, Usafirishaji na 

Usambazaji Gesi Asilia hapa 
nchini 

Akizungumza wakati wa 
ziara hiyo, Bi. Zuhura  
aliipongeza GASCO kwa 
kuonesha dhamira na 
juhudi madhubuti katika 
kulinda afya na usalama 
wa wafanyakazi wake, na 
kusisitiza umuhimu wa 
kuendeleza juhudi hizo ili 
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Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, Bi. Zuhura Yunus akikabidhiwa zawadi na Watumishi wa Kampuni 
Tanzu ya GASCO alipotembelea banda la GASCO wakati wa maonesho ya 
Wiki ya Usalama Mahala Pa Kazi mkoani Singida

kulinda rasilimali watu na 
kuimarisha tija mahala pa 
kazi.

“Naipongeza GASCO kwa 
kujidhihirisha kama taasisi 
yenye dhamira ya kweli na 
juhudi za hali ya juu katika 
kulinda afya na usalama wa 
wafanyakazi wake. Hatua 
hizi si tu zinajenga mazingira 

bora ya kazi bali pia zinaakisi 
uelewa wa kina kuhusu 
umuhimu wa rasilimali 
watu katika maendeleo 
endelevu ya taasisi. Ni rai 
yangu kwamba juhudi hizi 
ziendelezwe na kuimarishwa 
zaidi, ili kuendelea 
kuhamasisha ustawi wa 
wafanyakazi na kuleta 
tija inayokusudiwa katika 

maeneo ya kazi,”alisema 
Zuhura.

Maonesho haya yamelenga 
kuhamasisha taasisi na 
mashirika yote nchini kuhusu 
umuhimu wa kuzingatia 
viwango vya usalama na 
afya kazini kwa ustawi wa 
wafanyakazi na maendeleo 
ya taifa kwa ujumla.
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Lindi,

DC LINDI AIPONGEZA TPDC, SHELL 
NA EQUINOR KUWEZESHA VIJANA 
MAFUNZO YA VETA LINDI

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Mhe. Victoria Mwanziva, 
alitoa pongezi kwa Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) na Kampuni 
za kimataifa za nishati Shell 
na Equinor kwa kuratibu na 
kufadhili programu ya mafunzo 
ya ufundi stadi kupitia VETA. 
Mafunzo hayo yamwanufaisha 
vijana 24 wa Wilaya ya Lindi.

Mhe. Mwanziva alikuwa 
Mgeni Rasmi katika Mahafali 
ya ngazi ya 3 ya VETA kwa 
vijana hao, ambapo alisisitiza 
umuhimu wa mafunzo hayo 
katika kuwawezesha vijana 
kujiajiri na kuchangia katika 
maendeleo ya kiuchumi ya 
Lindi. “Mafunzo haya ya 
ufundi stadi ni uwekezaji 
muhimu katika siku zijazo za 
vijana wetu. Yanawapa ujuzi 
unaohitajika kujitegemea na 
kuunda fursa zao wenyewe,” 
alisema Mhe. Mwanziva.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Bw. Ally Mluge, 
Afisa Maendeleo ya Jamii 
Mwandamizi, alieleza kuwa 
TPDC imekuwa ikishirikiana 
kwa karibu na kampuni za 
kimataifa za nishati kuratibu 
utekelezaji wa miradi ya 
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) 
kulingana na Sheria ya Mafuta 
ya mwaka 2025. Ushirikiano 

huo unahakikisha kwamba 
faida za rasilimali za nishati 
zinanufaisha jamii moja kwa 
moja.

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Kampuni ya Shell, Dkt. 
Naomi Makota, alitoa maelezo 
juu ya umuhimu wa programu 
hiyo katika kukuza ushirikiano 
imara kati ya kampuni hizo na 
jamii. Alisisitiza kuwa programu 
hizo ni muhimu kwa kujenga 
uhusiano wa kudumu na kuleta 
maendeleo endelevu.

Mpango huu wa mafunzo 
ya VETA, unaofadhiliwa kwa 
pamoja na Kampuni ya Shell na 
Equinor, unawakilisha mfano 
mzuri wa jinsi ushirikiano kati 
ya serikali na sekta binafsi 
unavyoweza kuleta mabadiliko 
chanya katika maisha ya vijana 
na kukuza maendeleo ya jamii. 
Vijana hawa 24 wamepewa 
vifaa vya kisasa na sasa wako 
tayari kuanza safari yao ya 
ujasiriamali na kuchangia 
katika ukuaji wa uchumi wa 
Wilaya ya Lindi.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi Mhe. Victoria Mwanziva, akitoa 
hotuba mbele ya wahitimu wa mafunzo ya ngazi ya tatu 
(hawapo pichani) katika mahafali ya VETA-Lindi, mafunzo 
ambayo yanafadhiliwa na Makampuni wabia wa mradi 
wa LNG, Shell na Equinor
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Mkuu wa Wilaya ya Lindi Mhe. Victoria Mwanziva, akiwa katika picha ya pamoja na 
moja ya wanafunzi (wa tatu kutoka kulia) waliohitimu mafunzo ya ufundi stadi ngazi 
ya tatu na kupewa cherehani (kifaa cha kazi). Wengine pichani ni wawakilishi wa 
Kampuni na Taasisi mbalimbali ikiwemo PURA, TPDC, Shell, Equinor na VETA-Lindi

Mkuu wa Wilaya ya Lindi Mhe. Victoria Mwanziva, pamoja na wageni kutoka PURA, 
TPDC, Shell na Equinor wakiwa katika picha ya pamoja na Wahitimu wa ngazi ya tatu 
ya ufundi stadi katika mahafari yaliyofanyika katika viwanja vya chou cha VETA-Lindi
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Dodoma,

UZINDUZI WA MPANGO MKAKATI WA 
TPDC WA MIAKA 25 JIJINI DODOMA

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Doto Biteko (katikati) akiwa na 
Viongozi mbalimbali wakati wa uzinduzi wa Mpango Mkakati wa TPDC wa 
miaka 25 Jijini Dodoma

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto 
Biteko, alilielekeza Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kuongeza 
kasi ya uendelezaji wa vitalu 
vya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia, yakiwemo 
maeneo ya Mnazi Bay 
Kaskazini, Eyasi Wembere 

na Songo Songo Magharibi, 
pamoja na mradi wa 
kuchakata na kusindika gesi 
asilia(LNG).

Agizo hilo lilitolewa wakati 
wa uzinduzi wa Mpango 
Mkakati wa miaka 25 wa 
TPDC (2024/25 – 2049/50) 
tarehe 30.04.2025 Jijini 

Dodoma, ukiwa na lengo 
la kuongeza uhakika wa 
upatikanaji wa nishati kwa 
soko la ndani na nje ya nchi.

Katika hotuba yake, Dkt. 
Biteko alisema mpango 
huo wa miaka 25 ni hatua 
muhimu katika kuhakikisha 
rasilimali za mafuta na 
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gesi zinachangia kikamilifu 
maendeleo ya Taifa. 
Alisisitiza kuwa sekta 
ndogo ya mafuta na gesi 
ina nafasi kubwa katika 
kuimarisha uchumi wa nchi 
na hivyo TPDC inapaswa 
kuhakikisha usambazaji wa 
gesi unawafikia wananchi 
wengi kupitia teknolojia 
kama Mini-LNG na CNG.

Aidha, aliiagiza TPDC 
kujiimarisha kifedha kwa 
kubuni mifumo ya kibunifu 
ya utekelezaji wa miradi, 

kupunguza utegemezi 
kwa fedha za Serikali, 
na kuendelea na jitihada 
za kulipa mishahara kwa 
kutumia mapato ya ndani. 
Pia alisisitiza umuhimu wa 
shirika hilo kushirikiana 
na kampuni za kimataifa, 
wawekezaji binafsi na 
wadau wa maendeleo 
kwa kuzingatia misingi ya 
mazingira, jamii na utawala 
bora (ESG).

Katika hatua nyingine, 
Dkt. Biteko ameagiza 

TPDC kutoa kipaumbele 
kwa usambazaji wa gesi 
kwa matumizi ya kupikia 
ili kupunguza matumizi ya 
mkaa na kuni, hatua ambayo 
itasaidia kutunza mazingira 
na kupunguza hewa 
ukaa. Vilevile, aliipongeza 
Bodi ya Wakurugenzi na 
Menejimenti ya TPDC kwa 
juhudi wanazofanya kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha 
nishati katika ukanda huu.
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Singida,

Kampuni Tanzu ya GASCO 
(Gas Company) imeshiriki 
maadhimisho ya Wiki ya 
Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi Duniani kwa lengo la 
kuelimisha na kuhamasisha 
masuala ya usalama na afya 
kazini. Maadhimisho hayo 
yalifanyika mkoani Singida.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Mhe. Halima Dendego, alipata 
fursa ya kutembelea banda la 
GASCO kwenye viwanja vya 
maonesho yanayoratibiwa na 
Wakala wa Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi (OSHA) na 
kujionea teknolojia mbalimbali 
na hatua zinazochukuliwa na 
GASCO katika kuhakikisha 
usalama wa wafanyakazi na 

mazingira ya kazi. 
Akiwa katika banda hilo, Mhe. 
Dendego alielezwa kuhusu 
sera za usalama za kampuni, 
vifaa vya kisasa vinavyotumika 
kupunguza ajali, pamoja 
na mikakati endelevu ya 
kuhakikisha afya bora kwa 
wafanyakazi.

Aidha, Mhe. Dendego 
aliipongeza GASCO kwa 
jitihada madhubuti katika 
kuimarisha viwango vya 
usalama kazini huku akisisitiza 
kuwaTaasisi/ kampuni 
ziendelee kuimarisha usalama 
kazini ili kulinda rasilimali watu 
na kuongeza tija katika maeneo 
ya kazi.

“Usalama na afya mahali pa 
kazi ni wajibu wa kila mwajiri, 
GASCO wameonesha kwa 
vitendo uwekezaji sahihi 
katika sekta hii,” alisema Mhe. 
Dendego.

Wiki hii ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi Duniani mwaka 
huu inalenga kuhamasisha 
mazingira bora na salama 
ya kazi kwa kila mfanyakazi 
kupitia akili mnemba (AI) na 
teknolojia za kidigitali.

GASCO ni Kampuni tanzu ya 
TPDC inayojishughulisha na 
uendeshaji, matengenezo na 
ujenzi wa miundombinu ya 
gesi asilia. 

MKUU WA MKOA WA SINGIDA, MHE. HALIMA DENDEGO, 
ATEMBELEA BANDA LA GASCO KATIKA MAONESHO YA 
WIKI YA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI DUNIANI
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Dar es Salaam,

TPDC YADHAMINI NA KUSHIRIKI 
MKUTANO WA TEKNOLOJIA 
BARANI AFRIKA

Mhandisi Koleta Selsi wa TPDC akitoa maelezo kuhusu nishati ya gesi asilia  kwa 
washiriki wa mkutano waliotembelea banda la TPDC kwenye mkutano wa Teknolojia 
Barani Afrika uliofanyika Jijini Dar es salaam

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
limeonesha kwa vitendo 
dhamira yake ya kukuza 
matumizi ya teknolojia 
bunifu katika sekta ya 
nishati kwa kushiriki na 
kudhamini Mkutano wa 

Teknolojia Afrika 2025 (Africa 
Technology Conference) 
uliofanyika Jijini Dar es 
Salaam kuanzia Mei 27 hadi 
29, 2025.

Akizungumza wakati wa 
mkutano huo Mkurugenzi 

Mkuu wa Mamlaka ya 
Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA) 
Mha. Charles Sangweni 
alisisitiza umuhimu wa 
kushiriki mikutano kwani 
inasaidia kuandaa vijana 
na wataalamu wa sekta 
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ya nishati kukabiliana na 
mabadiliko ya kiteknolojia 
yanayoendelea duniani. 

“Kupitia mikutano hii, 
tunapata fursa ya kukutana 
na wenzetu kutoka sehemu 
mbalimbali za Dunia, 
ambapo tunabadilishana 
uzoefu na kujifunza kutoka 
kwa wale waliopiga hatua za 
kiteknolojia na kusaidiana 
kuonyesha mwelekeo wa 
tasnia hii Duniani. Hii ni fursa 
muhimu pia ya kubadilishana 

uzoefu juu ya namna gani ya 
kuhusisha na kushirikisha 
wazawa (Local Content) 
ili kuhakikisha ushiriki wa 
wazawa na makampuni ya 
kitanzania unasimamiwa 
ipasavyo na kuendana na 
malengo ya Taifa,” alisema 
Mha. Sangweni.

Mkutano huo ni wa Kimataifa 
na umeandaliwa na Society 
of Petroleum Engineers 
(SPE) kwa ukanda wa Afrika 
ambapo umebeba kauli 

mbiu isemayo; “Kuelekea 
Mustakabali wa Kukuza 
Ubora wa Kiteknolojia kwa 
Maendeleo Endelevu ya 
Nishati Afrika,” 

Aidha,Tanzania ni miongoni 
mwa nchi chache za Afrika 
ambazo zimeweza kuwa 
wenyeji wa mkutano huu, 
baada ya Nigeria, Ghana, 
Misri na Afrika Kusini 
ambapo tukio hili hufanyika 
mara moja kwa mwaka.
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TPDC YAKABIDHI VIFAA VYA OFISI 
KWA JESHI LA POLISI MTWARA

Afisa Maendeleo ya Jamii Mwandamizi wa TPDC 
Bw. Ally Mluge, akikabidhi baadhi ya vifaa vya ofisi 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Mhe. Kanali Patrick 
Sawala katika hafla iliyofanyika kwenye Ofisi za Mkuu 
wa Mkoa wa Mtwara

Shirika la Taifa la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
lilikabidhi vifaa vya ofisi 
(samani) vyenye thamani ya 
TZS Mil. 21 kwaajili ya Kituo 
cha Polisi cha Msimbati, 
kilichojengwa na TPDC chini ya 
maelekezo ya Mhe. Dkt. Doto 
Mashaka Biteko, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati. 
Tukio hilo lilifanyika katika ofisi 
za Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Mhe. Kanali Patrick Sawala, 
ambaye aliongoza hafla fupi 
ya makabidhiano.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Mtwara aliipongeza TPDC 
kwa kutekeleza maagizo 

ya Mhe. Dkt. Doto Mashaka 
Biteko, Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati ya ununuzi 
wa vifaa vya ofisi vya Kituo 
cha polisi Msimbati ambacho 
kimejengwa chini ya ufadhili 
wa TPDC.

“TPDC wamekuwa na utaratibu 
mzuri wa kurudisha kwa jamii 
faida wanayoipata kupitia 
miradi ya CSR. Kwa jeshi letu la 
Polisi walijenga kituo cha Polisi 
pale Msimbati na ilibaki samani 
za ofisi ili kianze kufanya kazi. 
Namshukuru Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati 
kwa maelekezo yake na sasa 
yamefanyiwa kazi,” alieleza 

Kanali Sawala.

Akizungumza wakati wa 
kukabidhi samani hizo, 
Afisa Maendeleo ya Jamii 
Mwandamizi wa TPDC, 
Ally Mluge kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika hilo alisema Shirika 
hilo linaendelea kutekeleza 
wajibu wake wa kijamii kwa 
kushirikiana na Serikali na jamii 
katika maeneo linakotekeleza 
miradi yake. Ameongeza kuwa, 
utoaji wa vifaa hivyo ni ishara 
na dhamira ya Shirika katika 
kuimarisha uhusiano mwema 
na wadau mbalimbali, ikiwemo 
Jeshi la Polisi.

Mluge aliongeza kuwa, vifaa 
vilivyokabidhiwa kwa Jeshi la 
Polisi ambavyo vinajumuisha 
kompyuta, printa, meza, viti, 
TV, king’amuzi na vifaa vingine 
muhimu vitasaidia kuboresha 
mazingira ya utendaji kazi wa 
jeshi la Polisi.

“Tunaamini kwamba, vifaa 
hivi vitachangia katika 
kuongeza ufanisi wa kazi zao 
na kuimarisha hali ya utoaji 
huduma kwa Wananchi,” 
alisema Mluge.
Katika hatua nyingine, 
Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoani Mtwara, SACP Issa 
Sulemani ameishukuru TPDC 
kwa ujenzi wa Kituo cha Polisi 
cha Msimbati pamoja na 
kuwanunulia vifaa vya ofisi vya 
kisasa. Vilevile amemshukuru 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea 
kuimarisha maboresho ya 
Jeshi la Polisi katika Nyanja 
zote.

Mtwara,

Uk. 17JARIDA LA TPDC |JUNI 2025 |TOLEO LA 26



TPDC YATOA ELIMU KWA JAMII ZA WAVUVI 
KUHUSU MRADI WA UTAFUTAJI MAFUTA NA GESI 
ASILIA KATIKA KITALU CHA EYASI WEMBERE

Mhandisi Lucas Luhaga wa TPDC akitoa elimu 
juu ya mradi wa utafutaji wa mafuta na gesi kwa 
Wavuvi wa  Kambi ya Mzungu iliyopo Kijiji cha 
Gidamilenda Wilaya ya Karatu

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
katika kuendelea na utekeleza 
majukumu yake ya kisheria 
na kijamii, lilitekeleza   zoezi 
la utoaji elimu kwa jamii za 
Wavuvi kuhusu mradi wa 
uchukuaji taarifa za mitetemo 
(seismic survey) kwaajili ya 
utafutaji wa mafuta na gesi 
asilia katika Wilaya za Meatu 
(Mkoa wa Simiyu) na Karatu 
(Mkoa wa Arusha).

Lengo la utoaji elimu hiyo ni 
kuhakikisha jamii inafahamu 
madhumuni ya uchukuaji 
wa taarifa za mitetemo, 
teknolojia inayotumika, 
athari zinazoweza kujitokeza, 
na hatua za tahadhari 
zinazochukuliwa ili kulinda 
mazingira na shughuli za 
kiuchumi kama vile uvuvi.

Zoezi hilo lilifanyika tarehe 
9-30 Aprili, 2025, likilenga 
kuhamasisha ushiriki na 
uelewa wa jamii hususan 
wale wanaofanya shughuli 
za uvuvi katika maeneo 
yanayopitiwa na mradi. Elimu 
hiyo ilitolewa kwa kambi kumi 
(10) za Wavuvi kutoka Kata 
ya Bukundi (Meatu) na Kata 
za Karatu (Karatu), ambapo 
jumuiya hizo ni miongoni 
mwa wadau muhimu katika 
maeneo ya utafiti.

Akizungumza wakati wa 
utoaji elimu Mkuu wa Wilaya 
ya Karatu Mhe. Dadi Horice 
Kolimba alisema, “ni hatua 
nzuri sana kwa Serikali 

kushirikisha na kutoa elimu 
kuhusu mradi kwa jamii 
mapema. TPDC iendelee na 
utaratibu huu hata wakati wa 
utekelezaji wa hatua nyingine 
ya mradi.” 

Naye, Mhandisi Lucas Luhaga, 
kutoka TPDC aliwaeleza 
Wavuvi kuwa teknolojia ya 
kisasa ya mitetemo inazingatia 
viwango vya kimataifa vya 
usalama wa mazingira na 
haiathiri viumbe hai wa majini. 
Pia alisisitiza kuwa zoezi hilo ni 
hatua ya awali tu ya utafutaji, 
hivyo jamii zitashirikishwa 
katika kila hatua ya mradi.
Hali kadhalika, Kiongozi 
wa Kambi ya Wavuvi 

katika Kijiji cha Bukundi 
Bw. Yohana Samson, 
aliishukuru TPDC kwa uwazi 
na juhudi za kuwashirikisha 
wananchi kupata uelewa wa 
mradi. Ushirikishwaji huu 
umechangia kupunguza hofu 
na kuongeza uelewa wa 
manufaa ya sekta ya mafuta 
na gesi kwa maendeleo ya 
taifa.

“Tunashukuru TPDC kwa 
elimu hii  muhimu, imetusaidia 
kuelewa mchakato mzima wa 
utafutaji wa gesi na mafuta. 
Tumepata maarifa mapya 
ambayo yatatusaidia kushiriki 
kikamilifu bila hofu,” alisema 
Yohana.
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TPDC YADHAMINI NA KUSHIRIKI MBIO ZA 
MARATHONI KWA LENGO LA KUELIMISHA 
UMMA MATUMIZI YA NISHATI SAFI

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
liliungana na Wadau 
mbalimbali katika kushiriki 
mbio za marathoni 
zilizoandaliwa na Tanzania 
Business Women 
Association ( TABWA)  kwa 
lengo la kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia nchini. Mbio hizo 
zilifanyika katika viwanja vya 
Green Ground, Oysterbay 
Jijini Dar es Salaam tarehe 
17.05.2025  na zimehusisha 
wakimbiaji katika makundi 
mbalimbali za umbali wa 
kilomita 5, kilomita 10 na 
kilomita 21.

TPDC, kama Taasisi ya 
Umma yenye jukumu la 
kusimamia maendeleo 
ya rasilimali za mafuta na 
gesi asilia nchini, imeona 
umuhimu wa kutumia 
jukwaa hili kuendelea kutoa 
elimu kwa umma kuhusu 
faida za kutumia nishati safi 
ya kupikia, hususan gesi 
asilia majumbani, kwa afya 
ya jamii na mazingira.

Katika kuhakikisha mafanikio 
ya tukio hilo muhimu, TPDC 
ilitoa udhamini wa shilingi 
milioni 20, ikiwa ni mchango 
wake katika kufanikisha 
maandalizi na uendeshaji 
wa mbio hizo. Udhamini huo 

ni sehemu ya dhamira ya 
Shirika katika kushirikiana 
na jamii kwenye shughuli za 
michezo.

Akizungumza kwa niaba 
ya TPDC, Mkurugenzi wa 
Biashara ya Gesi na Mafuta 
Mha.Emmanuel Gilbert 
alisema, “Ushiriki wetu 
katika mbio hizi ni sehemu ya 
jitihada za Shirika kuendelea 
kuhamasisha matumizi ya 
gesi asilia kama nishati 
safi ya kupikia, ambayo ni 
salama, rafiki kwa mazingira 
na yenye gharama nafuu 
kwa Wananchi.”

Dar es salaam,
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Mbali na kutoa udhamini, 
TPDC ilishiriki kikamilifu 
katika mbio hizo kupitia 
Wanachama wa klabu yake 
ya ‘TPDC Runners’. Klabu 
hiyo imekuwa ikishiriki 
matukio mbalimbali ya 
michezo nchini kwa lengo 
la kulitangaza Shirika, 
kuimarisha afya za 
Wafanyakazi, pamoja na 
kutoa elimu ya matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. 
Wanariadha wa TPDC 
Runners walionesha 
ushindani na ari kubwa ya 
kushiriki, wakibeba ujumbe 
maalum juu ya umuhimu 
wa kuachana na matumizi 
ya kuni na mkaa, na badala 

yake kuchagua gesi asilia 
kama mbadala salama, 
nafuu na rafiki wa mazingira.

Kupitia ushiriki huo, 
TPDC inazidi kudhihirisha 
dhamira yake ya kuchangia 
katika ajenda ya taifa ya 
upatikanaji wa Nishati Safi 
ya kupikia ifikapo mwaka 
2034, sambamba na kuunga 
mkono juhudi za Serikali 
katika mapambano dhidi 
ya madhara ya kiafya na 
kimazingira yatokanayo na 
matumizi ya nishati chafu ya 
kupikia.

Katika hatua nyingine baadhi 
ya wanariadha kutoka TPDC 
walitoa maoni yao kuhusu 

umuhimu wa kutumia nishati 
safi.

“Mimi ni mtumiaji wa gesi 
asilia nyumbani. Gesi asilia 
ni salama kwa familia yangu 
na imenipunguzia gharama 
kubwa za kuni na mkaa,” 
alisema Bi. Eva Swilla wa 
TPDC Runners Club.

“Mbio hizi zimeleta uelewa 
kwa jamii. Tunaamini 
tukirudia mara kwa mara, 
tutaweza kubadilisha fikra 
za wengi kuhusu kupika 
kwa kutumia Nishati 
safi,” aliongeza Bi.Delian 
Kabwogi, mwanariadha 
kutoka TPDC.

Baadhi ya Wanachama 
wa TPDC Runners Club 

walioshiriki mbio za 
marathoni
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TPDC YATUNUKIWA TUZO YA 
UHIFADHI MAZINGIRA
Dodoma,

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Isdory Mpango akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) CPA Mussa M. Makame tuzo ya kutambua 
mchango wa TPDC katika kuhifadhi na kutunza mazingira kupitia matumizi 
ya gesi asilia iliyoshindiliwa (CNG)

Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
lilifanikiwa kutunukiwa Tuzo 
ya Uhifadhi wa Mazingira 
kwa mwaka 2025

Tuzo hiyo ilitolewa tarehe 
08.06.2025 Jijini Dodoma 
na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe.   Dkt. Philip 
Mpango katika Kilele cha 
maadhimisho ya wiki ya 

Mazingira Duniani.

Aidha, Tuzo hiyo ililenga   
kutambua mchango wa 
TPDC katika uhifadhi wa 
mazingira kupitia usambazaji 
wa gesi asilia ya kupikia 
pamoja na matumizi ya gesi 
asilia kwenye vyombo vya 
usafiri (CNG) kwa njia salama 
na rafiki kwa mazingira.  

Hii ni sehemu ya juhudi za 

shirika hilo katika kukuza 
nishati safi na kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa, 
ambayo huchangia uharibifu 
wa mazingira.  

Pia, TPDC ilitambuliwa kwa 
kuendeleza matumizi ya 
gesi asilia kama mbadala 
wa nishati chafu, hatua 
inayosaidia kupunguza 
hewa ukaa na kulinda afya 
ya jamii.
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MHE. KAPINGA AZINDUA KITUO 
MAMA CHA KUSHINDILIA GESI 
ASILIA KWENYE MAGARI

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa Kituo hicho Mhe. 
Kapinga ameliagiza Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kuhakikisha 
Kituo hicho kinatunzwa ili 
kiendelee kuwa mfano wa 
huduma bora za kiwango 
cha hali ya juu na kuzingatia 
masuala ya usalama na 
utunzaji wa mazingira. 

Uzinduzi wa Kituo hicho 
ulifanyika tarehe 09.05.2025 
katika eneo la Kituo hicho 

kilichopo Chuo Kikuu cha 
Dar es salaam Jijini Dar es 
salaam.

Mhe. Kapinga alisema Kituo 
hicho kitakuwa na uwezo wa 
kujaza magari nane (8) kwa 
wakati mmoja pamoja na 
kulisha vituo vingine vidogo 
na kuchochea ongezeko la 
vituo vingine vya CNG. Aidha, 
Kituo hicho pia kina uwezo 
wa kuwapatia nishati ya gesi 
asilia watumiaji mbalimbali 

kama vile Viwanda, Shule, 
Hoteli n.k.

‘’Kwa muda mrefu kiu kubwa 
na ndoto ya watumiaji 
wa vyombo vya moto 
vinavyotumia gesi asilia 
mkoani Dar es Salaam na 
nchini kwa ujumla kuona vituo 
vinaongezeka katika maeneo 
mbalimbali nchini. Hii ni 
kutokana na faida mbalimbali 
za matumizi ya gesi asilia 
katika vyombo vya moto, 

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga amezindua Kituo mama cha kushindilia 
gesi asilia kwenye magari, chenye uwezo wa kujaza gesi asilia kwenye magari 1200 
kwa siku na kufanya kazi masaa 24.
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ikiwemo punguzo kubwa 
la gharama ukilinganishwa 
na nishati nyingine kama 
mafuta,’’alisema Kapinga. 

Aidha, Kapinga alimshukuru  
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa maono, mtazamo na 
maelekezo kwa Wizara ya 
Nishati ambayo yanaleta 
matokeo chanya, kielelezo 
mojawapo ni kukamilika kwa 
Kituo cha CNG. 

‘’Namshukuru pia Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mheshimiwa Dkt. Doto 
Mashaka Biteko kwa uongozi 
wake katika kuhakikisha 
upatikanaji na uendelezaji 
wa nishati unaimarika nchini 
kwa matumizi mbalimbali na 
siyo tu Nishati bali Nishati safi 
ambayo ni rafiki kwa mazingira 
na afya za wananchi wetu.’’

Naye, Mkurugenzi wa 
Biashara ya Mafuta na Gesi 
wa TPDC, Mha. Emmanuel 

Gilbert alisema kwamba 
Kituo hicho kina uwezo wa 
kuzalisha CNG kiasi cha futi 
za ujazo miloni 4.2 sawa na 
kilo 120,000 kwa siku. Kituo 
kina pampu nne zenye jumla 
ya nozeli nane na kukifanya 
kuwa na uwezo wa kuhudumia 
magari 8 kwa wakati mmoja 
na kwa siku kikitoa huduma 
hii kwa zaidi ya magari 1,200 
kwa siku.
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HABARI KATIKA PICHA

Mhandisi Felix Nanguka kutoka TPDC akipokea Cheti cha Shukrani kwa niaba 
ya  TPDC kwa kufadhili Mkutano wa Kiteknolojia wa Afrika na usaidizi endelevu 
wa SPE (Society of Petroleum Engineers) kwa ujumla, mkutano huo ulifanyika 
katika hoteli ya Hyatt Regency Jijini Dar es salaam

Baadhi ya Watumishi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
wakishiriki Mkutano wa Kiteknolojia wa Afrika, mkutano huo ulifanyika katika 
hoteli ya Hyatt Regency Jijini Dar es salaam
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Baadhi ya vifaa vya ofisi vilivyotolewa na TPDC kwa Jeshi la Polisi Mtwara kwa 
ajili ya Kituo cha Polisi cha Kata ya Msimbati, Mtwara

Baadhi ya Wageni mbalimbali waliohudhuria uzinduzi wa Mpango Mkakati wa 
TPDC wa miaka 25 uliozinduliwa na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 
Mhe. Doto Biteko tarehe 30.04.2025, Dodoma. 
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Maafisa wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  wakitoa  mafunzo kwa vitendo namna 
ya kukabiliana na majanga ya moto kwa Watumishi wa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) Mikocheni, Dar es salaam 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC Mhe. Balozi Ombeni Sefue (wa 
kwanza kushoto mwa Rais) akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC Ndg. 
Mussa Makame (wa pili kushoto mwa Rais) mara baada ya kupokea tuzo ya 
moja ya Mashirika yaliyofanya vizuri katika kutoa gawio kwa Serikali toka kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
tarehe 10.06.2025 Ikulu, Jijini Dar es salaam 
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